Tôi và một số đồng nghiệp trong nhóm chat kín hay cá cược online cho vui, mỗi trận bóng đá chỉ vài trăm nghìn đồng. Tuy nhiên gần đây một số người thua, cay cú.

Những người này dọa sẽ tố cáo chúng tôi với công an. Việc cá cược của chúng tôi có phạm luật không, có khả năng bị bắt không? (Huy Anh).

Cá cược bóng đá thông qua mạng Internet là hình thức giải trí chưa được pháp luật Việt Nam công nhận. Hầu hết các trường hợp được tổ chức hoạt động thiếu chuyên nghiệp, luật chơi không rõ ràng và đem lại nhiều hệ quả pháp lý cho người tổ chức lẫn người tham gia.

Theo quy định pháp luật hiện hành, mọi hành vi dùng tiền hoặc hiện vật để cá cược đá bóng đều bị xem là hành vi đánh bạc. Tùy theo mức độ có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc truy tố trách nhiệm hình sự.

Xử phạt vi phạm hành chính: căn cứ điểm c khoản 2 và khoản 6 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP của Chính phủ, hành vi cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác có thể bị phạt tiền 1-2 triệu đồng; hình thức xử phạt bổ sung là tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có.

Căn cứ điểm d khoản 5 và khoản 6 Điều 26 Nghị định nêu trên, hành vi tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền có thể bị phạt 10-20 triệu đồng; hình thức xử phạt bổ sung là tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có.

Trách nhiệm hình sự: căn cứ Điều 321 BLHS, người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng; hoặc dưới 5 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này; hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này (tội Tổ chức đánh bạc hoặc Gá bạc); hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền 20-100 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 7 năm. Hình phạt bổ sung là phạt tiền 10-50 triệu đồng.

Căn cứ Điều 322 BLHS, hành vi Tổ chức đánh bạc quy định tại điều này có thể bị truy tố trách nhiệm hình sự với hình phạt tiền 50-300 triệu đồng; hoặc phạt tù 1-10 năm; hình phạt bổ sung là phạt tiền 20-100 triệu đồng, hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Như vậy, tùy vào mức độ của hành vi và vai trò của từng người trong nhóm bạn mà cơ quan chức năng sẽ xử lý nếu nhận được tố giác hoặc thông qua hoạt động kiểm tra phát hiện ra hành vi vi phạm. Cụ thể:

– Nếu bạn mới tham gia cá cược một lần, và số tiền chỉ vài trăm nghìn đồng (dưới 5 triệu), thì bạn có thể bị xử phạt 1-2 triệu đồng. Trường hợp bạn đã từng bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này, hoặc số tiền cá cược từ 5 triệu đồng trở lên, bạn có thể bị truy tố theo Điều 321.

– Nếu bạn không chỉ tham gia mà còn có vai trò tổ chức các trận cá cược online thì chế tài đối với hành vi này sẽ nặng hơn. Cụ thể, hành vi tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao mà số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá dưới 5 triệu đồng sẽ bị xử phạt 10-20 triệu đồng. Trường hợp số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá từ 5 triệu đồng trở lên, bạn có thể bị truy tố theo Điều 322.

– Việc bạn đã nhiều lần tham gia cá cược có thể trở thành tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình sự được quy định tại điểm g khoản 1 Điều 52 BLHS.

Luật sư Võ Đan Mạch

Công ty Luật TNHH MTV Ta Pha

Đăng ký
Thông báo về
guest
0 Comments
Phản hồi
Xem tất cả bình luận